ತಲಕಾವೇರಿಯ ಪಯಣ ಹೇಗೆ?

ತಲಕಾವೇರಿಯ ಪಯಣ ಹೇಗೆ?

212
0
SHARE

 

ಕೊಡಗು: ಮಡಿಕೇರಿಯಿಂದ44 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ, ತಲಕಾವೇರಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕಾವೇರಿ ನದಿಯ ಮೂಲಸ್ಥಾನವಾಗಿದೆ. ಇದು 1276 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಭಾಗಮಂಡಲದ ಬಳಿ ಇರುವ ಬ್ರಹ್ಮಗಿರಿ ಪರ್ವತ ಶ್ರೇಣಿಗಳ ಇಳಿಜಾರುಗಳಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಕೂರ್ಗ್ ನಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದ ಜನಪ್ರಿಯ ಯಾತ್ರಾ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ತಲಕಾವೇರಿನಲ್ಲಿ, ಕಾವೇರಿ ಕುಂಡಿಕೆ ಅಥವಾ ಬ್ರಹ್ಮ ಕುಂಡಿಕೆ ಎಂಬ ಚದರ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಇದೆ, ಇದು ಕಾವೇರಿ ನದಿಯ ಜನ್ಮ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ, ಕಾವೇರಿ ನದಿಯು ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ವಸಂತವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭೂಗತ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾವೇರಿ ನದಿಯು ಮತ್ತೆ ಭಾಗಮಂಡಲದ ಬಳಿ ನಾಗತೀರ್ಥದಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತ್ರಿವೇಣಿ ಸಂಗಮ್ನಲ್ಲಿ ಕನೈಕೆ ಮತ್ತು ಸುಜ್ಯೋತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸೇರುತ್ತದೆ. ಭಾಗಮಂಡಲವು ಮೂರು ನದಿಗಳ ಸಭೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ತ್ರಿವೇಣಿ ಸಂಗಮ್ ಎಂದು ಸಹ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪವಿತ್ರ ನೀರನ್ನು ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ಹೋಗುವ ಮಡಕೆಯಾದ ಕಾಮಂಡಲದಲ್ಲಿ ಋಷಿ ಅಗಸ್ತ್ಯ ಅವರು ಕಾವೇರಿ ವಶಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು. ಕಾಗೆನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಗಣೇಶನು ಈ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಕಮಾಂಡಲವನ್ನು ಉರುಳಿಸಿದಾಗ ಋಷಿ ಅಗಸ್ತ್ಯನು ಧ್ಯಾನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಕುಂಡಿಕೆ ಬಳಿ ಕಾವೇರಿ ಅಮ್ಮನಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾದ ಮಂದಿರವಿದೆ ಮತ್ತು ಭಕ್ತರು ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಮೊದಲು ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಇದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು 2007 ರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ನವೀಕರಿಸಿತು.

ತಲಕಾವೇರಿ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಅಗಸ್ತೆಶ್ವರ ಮತ್ತು ಭಗವಾನ್ ವಿನಾಯಕನಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾದ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಶಿವ ದೇವಾಲಯವು ಅಪರೂಪದ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಗವಾನ್ ಶಿವ ಅಗಸ್ತ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಂಚೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿನ ದೇವತೆ ಲಾರ್ಡ್ ಅಗಸ್ತೀಶ್ವರ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ತುಲಾ ಸಂಕ್ರಮಣವು ತಲಕಾವೇರಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಅತ್ಯಂತ ಮಂಗಳಕರ ದಿನವಾಗಿದೆ. ಈ ದಿನದಲ್ಲಿ ಕಾವೇರಿ ದೇವಿಯು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಕಾವೇರಿ (ಬ್ರಹ್ಮ) ಕುಂಡೈಕಿಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಹಠಾತ್ ಉಲ್ಬಣದಿಂದ ಇದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಈ ಉತ್ಸವದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ದೇವಾಲಯಗಳು ಸಾವಿರಾರು ದೀಪಗಳನ್ನು ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳಗಿಸಿವೆ. ತುಲಾ ಸಂಕ್ರಮಣದಲ್ಲಿ ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವುದು ಅತ್ಯಂತ ಪವಿತ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅಲ್ಲದೆ ತೀರ್ಥವೆರಿಯು ಒಂದು ಸುಂದರವಾದ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಬ್ರಹ್ಮಗಿರಿ ಬೆಟ್ಟಗಳ ಮಡಿಲಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅದ್ಭುತ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿದೆ. ಹಸಿರು ಹುಲ್ಲುಗಾವಲುಗಳು ವ್ಯಾಪಿಸಿರುವ ಬೆಟ್ಟಗಳ ಅಲೆಗಳ ಪದರವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸುಂದರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಬ್ರಹ್ಮಗಿರಿ ಬೆಟ್ಟದ ಶಿಖರಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಹರಿಯುವ ಹಂತಗಳಿವೆ, ಇದು ಪ್ರಕೃತಿ ಪ್ರಿಯರಿಗೆ ಹಬ್ಬದೂಟ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಸೂಕ್ತ ಸಮಯ: 6 AM – 6 PM
ಸಂದೀಪ್ ಶನಿವಾರಸಂತೆ

NO COMMENTS

LEAVE A REPLY